หนึ่งเดียวในโลก ชาวลพบุรีรวมพลคนนุ่งโจง แต่งไทยสายย่อ เต้นแอโรบิค เปิดตัวเชิญนักท่องเที่ยวร่วมแต่งไทยเที่ยวงานแผ่นดินสมเด็จพระนารายณ์มหาราช ประจำปี 2566
วันที่ 25 มกราคม 2566 เวลา17.00 น. ที่บริเวณสนามหญ้าเขตพระราชฐานชั้นนอก พระนารายณ์ราชนิเวศน์ ต.ท่าหิน อ.เมืองลพบุรี นางเพรชรัตน์ เลิศรัตน์ รองผู้ว่าราชการจังหวัดลพบุรี เป็นประธานเปิดกิจกรรม รวมพลคนนุ่งโจง แต่งไทยสายย่อ ซึ่งเป็นหนึ่งกิจกรรมในการจัดงานแผ่นดินสมเด็จพระนารายณ์มหาราชประจำปี2566
โดยมีข้าราชการจากหน่วยงานต่าง ๆ องค์กรปกครองส่วนท้องถิ่น รวมทั้ง นักเรียน นักศึกษา พ่อค้าประชาชน ชาวจังหวัดลพบุรี กว่า 400 คน เข้าร่วมกิจกรรมซึ่งทุกคนจะแต่งกายด้วยชุดไทย นุ่งโจงกระเบน
การจัดกิจกรรมครั้งนี้ นอกจากจะเป็นออกกำลังกายแล้ว ยังเป็นการเชิญชวนนักท่องเที่ยว ให้แต่งไทยมาเที่ยวงานแผ่นดินสมเด็จพระนารายณ์มหาราช ประจำปี 2566 ณ พระนารายณ์ราชนิเวศน์ และโบราณสถานใกล้เคียง ซึ่งงานดังกล่าว จะเริ่มขึ้นระหว่างวันที่10 ถึง 19 กุมภาพันธ์ 2566 ภายในงานจะมีกิจกรรมต่าง ๆ มากมาย อาทิการแสดง แสง สี เสียง ประวัติศาสตร์จินตนาการ ลานวัฒนธรรม ตลาดย้อนยุค ร่วมทั้งการประดับตกแต่งด้วยดอกไม้และดวงไฟที่สวยงาม ตามจุดต่างๆ เพื่อให้นักท่องเที่ยวได้แต่งชุดไทยถ่ายภาพเก็บไว้เป็นระลึกอีกด้วย
![](https://www.lopburiplus.com/wp-content/uploads/2023/01/327428975_3400942716790128_1042463534654079161_n-1024x768.jpg)
![](https://www.lopburiplus.com/wp-content/uploads/2023/01/327283905_1262645130983600_5864731396891384478_n-1024x768.jpg)
![](https://www.lopburiplus.com/wp-content/uploads/2023/01/327419221_3296020577314855_432562991272801557_n-1024x768.jpg)
![](https://www.lopburiplus.com/wp-content/uploads/2023/01/327357815_1336645703794669_29131178913865595_n-1024x576.jpg)
![](https://www.lopburiplus.com/wp-content/uploads/2023/01/327305451_569682781691255_6206556877538284407_n-1024x576.jpg)
![](https://www.lopburiplus.com/wp-content/uploads/2023/01/327341044_482683377399973_363794797747607474_n-1024x576.jpg)
![](https://www.lopburiplus.com/wp-content/uploads/2023/01/327433592_554611596684942_6443905399467896218_n-1024x576.jpg)