นายจำเริญ สละชีพ นายกเทศมนตรีเมืองลพบุรี สั่งเจ้าหน้าที่เทศกิจเทศบาลเมืองลพบุรี ร่วมกับเจ้าหน้าที่งานป้องกันและบรรเทาสาธารณภัยเทศบาลเมืองลพบุรี ตั้งจุดตรวจประชาชนและนักท่องเที่ยว ห้ามให้อาหารลิงนอกจุดที่กำหนด ซึ่งถือเป็นหนึ่งในมาตรการแก้ไขปัญหาลิงลพบุรี โดยได้มีการจัดเจ้าหน้าที่ไว้ถึงสามจุด ประกอบด้วยด้านศาลพระกาฬ ที่บริเวณถนนหน้าพระกาฬ และถนนวิชาเยนทร์ ซึ่งเป็นจุดที่เคยมีประชาชน และนักท่องเที่ยวเคยให้อาหารลิง ซึ่งเป็นหนึ่งในการทำให้บ้านเมืองสกปรก ในอนาคตจะมีการบังคับใช้กฎหมายอย่างจริงจัง
![](https://www.lopburiplus.com/wp-content/uploads/2023/07/358733992_602432708698265_6618131470048893371_n.jpg)
![](https://www.lopburiplus.com/wp-content/uploads/2023/07/358575084_602432658698270_264409391782412616_n.jpg)
![](https://www.lopburiplus.com/wp-content/uploads/2023/07/358428799_602432625364940_8369639314266994858_n.jpg)
![](https://www.lopburiplus.com/wp-content/uploads/2023/07/358556460_602432598698276_1013584414172852127_n.jpg)
![](https://www.lopburiplus.com/wp-content/uploads/2023/07/358688726_602432525364950_431745062329822195_n.jpg)
![](https://www.lopburiplus.com/wp-content/uploads/2023/07/359710875_602432565364946_661689180753654737_n.jpg)
Cr..เทศบาลเมืองลพบุรี