พูดถึงจังหวัดลพบุรีเราก็จะนึกถึงแต่ลิงที่ศาลพระกาฬหรือพระปรางค์สามยอด แต่เมื่อขับรถไปทางอำเภอลำสนธิที่ห่างจากตัวเมืองลพบุรีไปประมาณ 120 กิโลเมตรจะมีผืนป่าขนาดใหญ่ที่สุดของจังหวัดลพบุรีนั้นคือ”ป่าซับลังกา ” ของเขตรักษาพันธุ์สัตว์ป่าซับลังกา ป่าซับลังกา มีอะไร? มีหมูป่า มีช้าง มีนกยูง มีน้ำตก มีธรรมชาติ และยังมีเส้นทางเดินศึกษาธรรมชาติที่สวยงาม ห้วยพริก-น้ำตกผาผึ้ง-เขาจันทน์ผา
เราว่าเป็นป่าใกล้เมืองอีกแห่งที่น่าสนใจนะ
การเดินทาง:ติดต่อไปทางเขตรักษาพันธุ์สัตว์ป่าซับลังกาก่อนเดินทาง 1 วัน ใครมีรถยนต์ 4×4 ก็สามารถขับเข้าไปในป่าได้เลยโดยจะมี จนท ไปด้วยหนึ่งนาย แต่ถ้าใครไม่มีรถยนต์4×4 ก็มีรถแต๋นคอยให้บริการ เที่ยวป่าหน้าฝนกันเถอะ
![](https://www.lopburiplus.com/wp-content/uploads/2022/10/5b6fcb8d6ebafc1b0aab6669.jpg)
![](https://www.lopburiplus.com/wp-content/uploads/2022/10/5b6fcc7f37d0a41f1fdda3c5.jpg)
![](https://www.lopburiplus.com/wp-content/uploads/2022/10/5b6fcc996ebafc1b0aab666e.jpg)
![](https://www.lopburiplus.com/wp-content/uploads/2022/10/5b6fccb56ebafc1b0aab666f.jpg)
![](https://www.lopburiplus.com/wp-content/uploads/2022/10/5b6fcd1c37d0a41f1fdda3c6.jpg)
![](https://www.lopburiplus.com/wp-content/uploads/2022/10/5b6fcd3c37d0a41f1fdda3c7.jpg)
![](https://www.lopburiplus.com/wp-content/uploads/2022/10/5b6fcd8637d0a41f1fdda3c8.jpg)
![](https://www.lopburiplus.com/wp-content/uploads/2022/10/5b6fcdc937d0a41f1fdda3ca.jpg)
![](https://www.lopburiplus.com/wp-content/uploads/2022/10/5b6fcdfd37d0a41f1fdda3df.jpg)