ตั้งอยู่บนถนนร่วมมิตร ทางเข้าวิทยาลัยนาฏศิลป์ลพบุรี เป็นวัดของพวกบาทหลวงเยซูอิต สร้างขึ้นในรัชสมัยสมเด็จพระนารายณ์ฯ
จากหลักฐานทางประวัติศาสตร์ กล่าวว่า วัดสันเปาโลเป็นวัดในคริสต์ศาสนา สร้างขึ้นในสมัยสมเด็จพระนารายณ์มหาราช คำว่า “สันเปาโล” นี้เพี้ยนมาจากคำว่า เซนต์ปอล หรือ แซงต์เปาโล (Saint Paulo) โดยชาวบ้านมักจะเรียกกันว่า ตึกสันเปาหล่อลักษณะทางสถาปัตยกรรมเป็นแบบไทยผสมยุโรปคล้ายกับบ้านวิชาเยนทร์ เชื่อกันว่าสร้างขึ้นเพื่อใช้เป็นที่ทำพิธีทางศาสนาและมีหอดูดาวซึ่งเป็นหอคอยทรงแปดเหลี่ยมไว้ใช้สังเกตการณ์ดาราศาสตร์แห่งแรกในกรุงสยามมีบันทึกของบาทหลวงตาชาร์ดกล่าวถึงวัดแห่งนี้ว่า สมเด็จพระนารายณ์โปรดเกล้าฯ ให้สร้างตามแบบหอดูดาวที่ฝรั่งเศสและได้พบว่าหอดูดาวที่ปารีส ซึ่งสร้างในสมัยพระเจ้าหลุยส์ที่ 14 มีการวางผังอาคารที่คล้ายคลึงกันจึงเป็นไปได้ที่อาคารทั้งสองแห่งนี้มีความสัมพันธ์กัน แม้ปัจจุบันจะเหลือเพียงซากของหอดูดาวแปดเหลี่ยม แต่ก็ยังเหลือร่องรอยให้พอนึกภาพตามได้ นอกจากนี้ยังพบฐานของอาคารที่สันนิษฐานว่าเป็นที่พักและโบสถ์ของฝรั่งแต่อาจจะยังสร้างไม่เสร็จ เมื่อมีการเปลี่ยนแผ่นดินเกิดการเปลี่ยนแปลงหลายด้านวัดแห่งนี้ก็ถูกทิ้งร้างเหลือเพียงซากปรักหักผังตามที่เห็น
![](https://www.lopburiplus.com/wp-content/uploads/2023/11/ปก-3-1024x683.jpg)
![](https://www.lopburiplus.com/wp-content/uploads/2023/11/หอดูดาว-ลพบุรี-1024x536.jpg)
![](https://www.lopburiplus.com/wp-content/uploads/2023/11/a94972_6bbe2552d85b407d8058d5039a75d578mv2.webp)
![](https://www.lopburiplus.com/wp-content/uploads/2023/11/P03002485_1-1024x682.jpeg)
![](https://www.lopburiplus.com/wp-content/uploads/2023/11/630b686caa5b54ca8817553d3ed66114.jpg)
![](https://www.lopburiplus.com/wp-content/uploads/2023/11/Wat_San_Paolo-768x1024.jpg)